ભગવાન શ્રીરામ લલ્લા 5 દાયકા નો વનવાસ પૂર્ણ કરી અયોધ્યા માં બિરાજયા, જાણો પૂર્ણ સત્ય…..

jay shree ram

નમસ્કાર,

       હિન્દુ-સનાતની સત્ય પ્રમાણે ભગવાન શ્રી રામનો જન્મ અયોધ્યામાં થયો હતો અને તેમના જન્મસ્થળ પર એક ભવ્ય મંદિર હતું, જેને મુઘલ આક્રમણખોર બાબર દ્વારા તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું અને ત્યાં મસ્જિદ બનાવવામાં આવી હતી.

       રાષ્ટ્રીય સ્વયંસેવક સંઘ અને ભારતીય જનતા પાર્ટીના નેતૃત્વમાં આ જગ્યાને મુક્ત કરાવવા અને ત્યાં નવું મંદિર બનાવવા માટે લાંબી ચળવળ ચાલી હતી. 6 ડિસેમ્બર, 1992 ના રોજ, આ વિવાદિત માળખું તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું અને ત્યાં શ્રી રામનું અસ્થાયી મંદિર બનાવવામાં આવ્યું હતું.

ઇતિહાસ
રામજન્મભૂમિ વિવાદનો સંક્ષિપ્ત ઇતિહાસ નીચે મુજબ છે:

      1528માં રામ જન્મભૂમિ પર મસ્જિદ બનાવવામાં આવી હતી. રામાયણ અને હિન્દુઓના અન્ય ધાર્મિક ગ્રંથો અનુસાર ભગવાન રામનો જન્મ અહીં થયો હતો.
1853માં પહેલીવાર હિંદુ અને મુસ્લિમો વચ્ચે આ જમીનને લઈને વિવાદ થયો હતો.
30 નવેમ્બર 1858 ના રોજ, બાબા ફકીર સિંહ ખાલસાના નેતૃત્વમાં 25 નિહંગ શીખોએ બાબરી માળખું કબજે કર્યું. તેઓએ ઘણા દિવસો સુધી બાબરી પર કબજો જમાવ્યો અને રામ નામનો પાઠ કર્યો. તેણે બાબરી સ્ટ્રક્ચર પર રામનું નામ પણ લખ્યું હતું. 
1859માં, આ વિવાદને ધ્યાનમાં રાખીને, અંગ્રેજોએ મુસ્લિમોને અંદરના ભાગનો અને હિંદુઓને બહારના ભાગનો ઉપયોગ પૂજા અને નમાઝ માટે કરવા કહ્યું.
1949માં અંદર ભગવાન રામની પ્રતિમા મૂકવામાં આવી હતી. વધતા જતા તણાવને જોઈને સરકારે તેના ગેટને તાળું મારી દીધું.
        1986માં જિલ્લા ન્યાયાધીશે વિવાદિત સ્થળને હિન્દુઓ દ્વારા પૂજા માટે ખોલવાનો આદેશ આપ્યો હતો. આના વિરોધમાં મુસ્લિમ સમુદાયે બાબરી મસ્જિદ એક્શન કમિટીની રચના કરી હતી.
1989માં વિશ્વ હિંદુ પરિષદે વિવાદિત સ્થળને અડીને આવેલી જમીન પર રામ મંદિર માટે ઝુંબેશ શરૂ કરી હતી.
6 ડિસેમ્બર 1992ના રોજ અયોધ્યામાં બાબરી મસ્જિદ તોડી પાડવામાં આવી હતી. પરિણામે, દેશવ્યાપી રમખાણોમાં લગભગ બે હજાર લોકોએ જીવ ગુમાવ્યા.
       લિબરહાન કમિશનની રચના 16 ડિસેમ્બર 1992ના રોજ કરવામાં આવી હતી. આંધ્રપ્રદેશ હાઈકોર્ટના નિવૃત્ત મુખ્ય ન્યાયાધીશ એમ.એસ. લિબરહાનને આયોગના અધ્યક્ષ બનાવવામાં આવ્યા. લિબરહાન કમિશનને તેનો રિપોર્ટ 16 માર્ચ 1993ના રોજ એટલે કે ત્રણ મહિનામાં સબમિટ કરવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું, પરંતુ કમિશને તેનો રિપોર્ટ સબમિટ કરવામાં 17 વર્ષનો સમય લીધો હતો.
1993માં કેન્દ્રના આ અધિગ્રહણને સુપ્રીમ કોર્ટમાં પડકારવામાં આવ્યો હતો. ચેલેન્જ આપનાર વ્યક્તિ મોહમ્મદ ઈસ્માઈલ ફારૂકી હતો. પરંતુ કોર્ટે આ પડકારને ફગાવી દેતા કહ્યું કે કેન્દ્ર માત્ર આ જમીનના કલેક્ટર છે. જ્યારે માલિકીના અધિકારો નક્કી કરવામાં આવશે, ત્યારે જમીન માલિકોને પરત કરવામાં આવશે. આ વધારાની જમીન અંગે તાજેતરમાં કેન્દ્ર દ્વારા દાખલ કરાયેલી અરજી છે.
          1996માં રામજન્મભૂમિ ટ્રસ્ટે કેન્દ્ર સરકાર પાસેથી આ જમીનની માંગણી કરી હતી પરંતુ માંગણી ફગાવી દેવામાં આવી હતી. આ પછી ટ્રસ્ટે હાઈકોર્ટનો સંપર્ક કર્યો હતો, જેને પણ 1997માં કોર્ટે ફગાવી દીધો હતો.
2002 માં, જ્યારે બિન-વિવાદિત જમીન પર કેટલીક પ્રવૃત્તિઓ થઈ, ત્યારે અસલમ ભુરેએ સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી કરી.
2003માં આ અંગે સુનાવણી કર્યા બાદ સુપ્રીમ કોર્ટે યથાસ્થિતિ જાળવી રાખવાનો આદેશ આપ્યો હતો. કોર્ટે કહ્યું કે વિવાદિત અને બિન-વિવાદિત જમીનને અલગ-અલગ જોઈ શકાય નહીં.
30 જૂન, 2009ના રોજ, લિબરહાન કમિશને તેનો 700 પાનાનો અહેવાલ ચાર ભાગમાં વડા પ્રધાન ડૉ. મનમોહન સિંહ અને ગૃહ પ્રધાન પી. ચિદમ્બરમને સુપરત કર્યો હતો.
તપાસ પંચનો કાર્યકાળ 48 વખત લંબાવવામાં આવ્યો હતો.
31 માર્ચ 2009ના રોજ સમાપ્ત થયેલ લિબરહાન કમિશનનો કાર્યકાળ છેલ્લી વખત ત્રણ મહિના એટલે કે 30 જૂન સુધી લંબાવવામાં આવ્યો હતો.
           2010માં અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટની લખનૌ બેંચે વિવાદિત જમીનને રામજન્મભૂમિ તરીકે જાહેર કરતો ચુકાદો આપ્યો હતો. કોર્ટે બહુમતીથી ચુકાદો આપ્યો હતો કે વિવાદિત જમીન જે રામજન્મભૂમિ માનવામાં આવે છે તે હિંદુ જૂથોને આપવામાં આવે. કોર્ટે એમ પણ કહ્યું કે રામલલાની પ્રતિમાને ત્યાંથી હટાવવામાં આવશે નહીં. કોર્ટને એ પણ જાણવા મળ્યું કે સીતા રસોઈ અને રામ ચબૂતર જેવા કેટલાક ભાગો પણ નિર્મોહી અખાડાના કબજામાં હોવાથી આ ભાગ નિર્મોહી અખાડા પાસે જ રહેશે. બે ન્યાયાધીશોએ એવો પણ ચુકાદો આપ્યો હતો કે આ જમીનના કેટલાક હિસ્સા પર મુસ્લિમો નમાજ પઢે છે, તેથી વિવાદિત જમીનનો એક તૃતીયાંશ ભાગ મુસ્લિમ જૂથોને આપવામાં આવે. પરંતુ હિન્દુ અને મુસ્લિમ બંને પક્ષોએ આ નિર્ણય સ્વીકારવાનો ઇનકાર કર્યો હતો અને સુપ્રીમ કોર્ટનો સંપર્ક કર્યો હતો.
7 વર્ષ પછી સુપ્રીમ કોર્ટે નિર્ણય કર્યો કે 11 ઓગસ્ટ, 2017થી ત્રણ જજોની બેન્ચ આ વિવાદની દરરોજ સુનાવણી કરશે. સુનાવણી પહેલા, શિયા વક્ફ બોર્ડે કોર્ટમાં એક અરજી દાખલ કરી હતી, જેમાં વિવાદમાં પક્ષકાર હોવાનો દાવો કર્યો હતો અને 70 વર્ષ પછી 30 માર્ચ 1946ના ટ્રાયલ કોર્ટના નિર્ણયને પડકાર્યો હતો, જેમાં મસ્જિદને મસ્જિદની મિલકત જાહેર કરવામાં આવી હતી. સુન્ની વક્ફ બોર્ડ.
            સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું છે કે આ કેસની અંતિમ સુનાવણી 5 ડિસેમ્બર 2017થી શરૂ થશે.
સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું છે કે આ કેસની અંતિમ સુનાવણી 5 ફેબ્રુઆરી 2018થી શરૂ થશે.
અયોધ્યા વિવાદ એક રાજકીય, ઐતિહાસિક અને સામાજિક-ધાર્મિક વિવાદ છે જે નેવુંના દાયકામાં ચરમસીમાએ હતો. આ વિવાદનો મુખ્ય મુદ્દો રામ જન્મભૂમિ અને બાબરી મસ્જિદની સ્થિતિ અંગેનો છે. બાબરી મસ્જિદ એક રાજકીય રેલી દરમિયાન નષ્ટ કરવામાં આવી હતી જે 6 ડિસેમ્બર 1992ના રોજ રમખાણોમાં ફેરવાઈ ગઈ હતી. જે સંસ્થાઓ રામ મંદિરના નિર્માણમાં સમર્થન આપી રહી હતી તેઓએ ડિસેમ્બર 1992માં કારસેવાનું આયોજન કર્યું હતું. તેઓને રામ મંદિરના નિર્માણમાં શ્રમદાન આપવાનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું, બાદમાં અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટમાં લેન્ડ ટાઈટલ કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યો હતો, જેનો નિર્ણય 30 સપ્ટેમ્બરે આવ્યો હતો. 2010. ચુકાદામાં, અલ્હાબાદ હાઈકોર્ટના ત્રણ ન્યાયાધીશોએ ચુકાદો આપ્યો હતો કે અયોધ્યાની 2.77-એકર (1.12 હેક્ટર) જમીનને ત્રણ ભાગમાં વહેંચવામાં આવશે, જેમાં 1⁄3 રામ લલ્લાને જશે અથવા

        હિંદુ મહાસભા દ્વારા પ્રતિનિધિત્વ કરવાનું હતું, 1⁄3 સુન્ની વક્ફ બોર્ડને અને બાકીનું 1⁄3 નિર્મોહી અખાડાને આપવાનું હતું.

         9 નવેમ્બર, 2019 ના રોજ, મુખ્ય ન્યાયાધીશ રંજન ગોગોઈની આગેવાની હેઠળની સુપ્રીમ કોર્ટે અગાઉના ચુકાદાને રદ કર્યો અને કહ્યું કે ટેક્સ રેકોર્ડ મુજબ જમીન સરકારની છે. તેણે હિન્દુ મંદિરના નિર્માણ માટે જમીન ટ્રસ્ટને સોંપવાનો આદેશ આપ્યો. તેણે સરકારને મસ્જિદ બનાવવા માટે વૈકલ્પિક 5 એકર જમીન સુન્ની વક્ફ બોર્ડને આપવાનો આદેશ પણ આપ્યો હતો.

        પીએમએ એ પણ જાહેરાત કરી કે સરકાર દ્વારા અધિગ્રહિત કરવામાં આવેલી 67 એકર જમીન પણ ટ્રસ્ટને આપવામાં આવશે.

ઇતિહાસ
       મુઘલ શાસક બાબર 1526માં ભારત આવ્યો હતો. 1528 સુધીમાં તેઓ અવધમાં હાલના અયોધ્યા પહોંચ્યા. બાબરના સેનાપતિ મીર બાકીએ 1528-29માં મસ્જિદ બનાવી હતી.

     સુપ્રીમ કોર્ટે શનિવારે 134 વર્ષ જૂના અયોધ્યા મંદિર-મસ્જિદ વિવાદ પર પોતાનો ચુકાદો આપ્યો. મુખ્ય ન્યાયાધીશ રંજન ગોગોઈની આગેવાની હેઠળની પાંચ સભ્યોની બંધારણીય બેંચે સર્વસંમતિથી આ નિર્ણય આપ્યો હતો. આ અંતર્ગત અયોધ્યાની 2.77 એકરની સમગ્ર વિવાદિત જમીન રામ મંદિરના નિર્માણ માટે આપવામાં આવી હતી. સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે મંદિરના નિર્માણ માટે 3 મહિનામાં એક ટ્રસ્ટની રચના કરવામાં આવે અને તેની યોજના તૈયાર કરવામાં આવે. મુખ્ય ન્યાયાધીશે મસ્જિદ બનાવવા માટે મુસ્લિમ પક્ષને 5 એકર વૈકલ્પિક જમીન આપવાનો ચુકાદો આપ્યો, જે વિવાદિત જમીન કરતાં લગભગ બમણી છે. મુખ્ય ન્યાયાધીશે કહ્યું કે તોડી પાડવામાં આવેલ માળખું ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે અને હિન્દુઓની આ માન્યતા નિર્વિવાદ છે.

          6 ઓગસ્ટથી 16 ઓક્ટોબર સુધી 40 દિવસ સુધી આ મામલાની સુનાવણી કર્યા બાદ સુપ્રીમ કોર્ટે પોતાનો નિર્ણય અનામત રાખ્યો હતો.શનિવારના રોજ બંધારણીય બેંચ દ્વારા 45 મિનિટ સુધી વાંચવામાં આવેલા 1045 પાનાના નિર્ણયમાં સૌથી મહત્વપૂર્ણ અને વધુ બાબતો પર પૂર્ણવિરામ મૂકાયું હતું. દેશના ઈતિહાસમાં એક સદી કરતાં જૂના વિવાદનો અંત લાવો. ચીફ જસ્ટિસ ગોગોઈ, જસ્ટિસ એસએ બોબડે, જસ્ટિસ ડીવાય ચંદ્રચુડ, જસ્ટિસ અશોક ભૂષણ, જસ્ટિસ એસ અબ્દુલ નઝીરની ખંડપીઠે સ્પષ્ટ કર્યું કે મંદિર માત્ર મહત્ત્વની જગ્યાએ જ બનાવવું જોઈએ. રામ લલ્લા વિરાજમાનને આપવામાં આવેલી વિવાદિત જમીનની માલિકી કેન્દ્ર સરકારના રીસીવર પાસે રહેશે.

નિર્ણયના મુખ્ય મુદ્દાઓ
રામલલા વિરાજમાન/મંદિર
         ચીફ જસ્ટિસ રંજન ગોગોઈએ કહ્યું- રામ જન્મભૂમિ સ્થળ ન્યાયિક વ્યક્તિ નથી, જ્યારે ભગવાન રામ ન્યાયિક વ્યક્તિ હોઈ શકે છે. તોડી પાડવામાં આવેલ માળખું ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે, હિન્દુઓની આ માન્યતા નિર્વિવાદ છે. વિવાદિત 2.77 એકર જમીન રામલલા વિરાજમાનને આપવામાં આવે. તેની માલિકી કેન્દ્ર સરકારના રીસીવર પાસે રહેશે. 3 મહિનામાં એક ટ્રસ્ટની રચના કરવી જોઈએ અને મંદિરના નિર્માણ માટે યોજના બનાવવી જોઈએ.

સુન્ની વક્ફ બોર્ડ
       કોર્ટે કહ્યું- ઉત્તર પ્રદેશ સુન્ની વક્ફ બોર્ડ વિવાદિત જમીન પર પોતાનો દાવો સાબિત કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યું. મસ્જિદમાં પૂજામાં વિક્ષેપ હોવા છતાં, પુરાવા સૂચવે છે કે પ્રાર્થના ક્યારેય સંપૂર્ણપણે બંધ થઈ નથી. મુસ્લિમોએ 1857 પહેલા મસ્જિદ પર તેમનો સંપૂર્ણ નિયંત્રણ હતો તે દર્શાવવા માટે કોઈ પુરાવા રજૂ કર્યા ન હતા.

બાબરી મસ્જિદ
       સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું- “મીર બાકીએ બાબરી મસ્જિદનું નિર્માણ કર્યું હતું. કોર્ટ માટે ધર્મશાસ્ત્રમાં પ્રવેશવું યોગ્ય રહેશે નહીં. બાબરી મસ્જિદ ખાલી જમીન પર બનાવવામાં આવી ન હતી. મસ્જિદની નીચેનું માળખું ઇસ્લામિક માળખું ન હતું.”

બાબરી ધ્વંસ
      સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું કે તે ખૂબ જ સ્પષ્ટ છે કે 16મી સદીના ત્રણ ગુંબજવાળા બંધારણને હિન્દુ કારસેવકો દ્વારા તોડી પાડવામાં આવ્યું હતું, જેઓ ત્યાં રામ મંદિર બનાવવા માંગતા હતા. આ એક ભૂલ હતી જેને સુધારવી જોઈતી હતી.

નવી મસ્જિદ
      સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું- જો કોર્ટ એ મુસ્લિમોના દાવાની અવગણના કરે છે જેઓ મસ્જિદના માળખાથી અલગ થઈ ગયા હતા, તો ન્યાય નહીં મળે. કાયદાના શાસનને અનુસરવા માટે પ્રતિબદ્ધ બિનસાંપ્રદાયિક દેશમાં તેનો અમલ કરી શકાતો નથી. આ ભૂલ સુધારવા માટે કેન્દ્રએ પવિત્ર અયોધ્યાના મહત્વપૂર્ણ સ્થાન પર મસ્જિદ બનાવવા માટે 5 એકર જમીન આપવી જોઈએ.

ધર્મ અને વિશ્વાસ
       સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું, “કોર્ટે શ્રદ્ધાળુઓના ધર્મ અને આસ્થાને સ્વીકારવી જોઈએ. કોર્ટે સંતુલન જાળવવું જોઈએ. હિન્દુઓ આ સ્થાનને ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ માને છે. વિવાદિત સ્થળ વિશે મુસ્લિમો પણ એવું જ કહે છે. પ્રાચીન પ્રવાસીઓ દ્વારા “લેખિત પુસ્તકો અને પ્રાચીન ગ્રંથો સૂચવે છે કે અયોધ્યા ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ છે. ઐતિહાસિક સંદર્ભો દર્શાવે છે કે અયોધ્યા હિંદુ ધર્મમાં ભગવાન રામનું જન્મસ્થળ રહ્યું છે.”

       ASI રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, “મસ્જિદની નીચે જે સ્ટ્રક્ચર હતું તે ઈસ્લામિક સ્ટ્રક્ચર નહોતું. તોડી પાડવામાં આવેલા સ્ટ્રક્ચરની નીચે એક મંદિર હતું, આ હકીકતની પુષ્ટિ ભારતીય પુરાતત્વ સર્વેક્ષણ (એએસઆઈ) દ્વારા કરવામાં આવી છે. પુરાતત્વીય પુરાવાને માત્ર કહેવા જોઈએ. એક અભિપ્રાય. “એ એએસઆઈનું અપમાન હશે. જો કે, એએસઆઈએ એ હકીકત સ્થાપિત કરી નથી કે મંદિરને તોડીને મસ્જિદ બનાવવામાં આવી હતી.”

નિર્ણય સૂચકાંકો
      સુપ્રીમ કોર્ટે કહ્યું, “સીતા રસોઇ, રામ ચબૂતર અને ભંડાર ગૃહનું અસ્તિત્વ એ સ્થળની ધાર્મિક વાસ્તવિકતાના પુરાવા છે. જો કે, આસ્થા અને આસ્થાના આધારે માલિકીનો નિર્ણય કરી શકાતો નથી. આ માત્ર વિવાદના સમાધાનના સૂચક છે. “

સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય
       મુખ્ય લેખ: 2019 અયોધ્યા વિવાદ પર સુપ્રીમ કોર્ટનો નિર્ણય
       સુપ્રીમ કોર્ટમાં પેન્ડિંગ રહેલા અયોધ્યા વિવાદ પર નિર્ણય 9 નવેમ્બર 2019ના રોજ ચીફ જસ્ટિસ રાજન ગોગોઈની આગેવાની હેઠળની પાંચ જજોની બેન્ચ દ્વારા આપવામાં આવ્યો હતો.  આ અંતર્ગત, હાઈકોર્ટના નિર્ણયને રદ કરીને સુપ્રીમ કોર્ટે શિયા વક્ફ બોર્ડને આદેશ આપ્યો, અને નિર્મોહી અખાડાની અરજી ફગાવી દેવામાં આવી, અને સુન્ની વક્ફ બોર્ડને દાવો દાખલ કરવા માટે હકદાર માનવામાં ન આવ્યું. ત્યારપછી સુપ્રીમ કોર્ટની બેન્ચે સર્વસંમતિથી 5-0થી રામ લલ્લાની તરફેણમાં ચુકાદો જાહેર કર્યો, વિવાદિત સ્થળને મંદિરની જગ્યા માનીને. આ અંતર્ગત વિવાદિત જમીનને રામજન્મભૂમિ માનવામાં આવી હતી અને મસ્જિદ માટે અયોધ્યામાં 5 એકર જમીન આપવામાં આવી હતી. આમ સનાતન સત્ય ની જીત થઈ અને આ જીત એ હિન્દુ-સનતનીઓનીજ નહીં પણ સમગ્ર ભારત વાસીઓની થઈ છે કારણ કે શ્રીરામ ફક્ત કોઈએક સમુદાયે ના નથી એવું આપણાં શાસ્ત્રો માં પણ પ્રમાણ મળે છે અને વિશ્વ ભરના લોકો આ વાત ને સ્વીકારે પણ છે , ખુશી ની વાત એ પણ છે કે ભારતીય ઘણા મુસ્લિમ ભાઈઓ પણ શ્રી રામ લલ્લા ને પોતાના પૂર્વજ માને છે એવું આજના સોસિયલ મીડિયા દ્વારા ફળીભૂત પણ થાઈ છે , 

આજે આ લેખ લખતા સમયે તો ભગવાન મર્યાદા પુરુસોતમ શ્રીરામ લલ્લા બાળ સ્વરૂપે ભારતના ઇતિહાસની એક ઔર દિવાળી આવી 22 જાન્યુઆરી 2024 બપોરે 12 વાગી ને 20 મિનિટ પછી ભારત વર્ષ માં દરેક ઘરે દીપ પ્રાગટ્ય કરી શ્રી રામ લલ્લા ના આગમન ને દિવાળી નો ઉત્સવ માની ઉજવાવમાં આવ્યો , આ દિવાળી ફક્ત ભારત માજ નહીં પણ વિશ્વ ના બિન હિન્દુ દેશો એ પણ કરોડો રૂપિયા ખર્ચીને એમના દેશ માં શ્રી રામ લલ્લા ની પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા મહોત્સવ ને દિવાળી ની જેમજ ઉજવાવમાં આવ્યો , આ પ્રાણપ્રતિષ્ઠા મહોત્સવ માં ભારત અને દેશ વિદેશ ના અગણ્ય મહાનુભાવો કે જેઓ ભારત માં કોઈ સ્થળે જોવા મેડ તોહ લોકો એમની એક જલક જોવા આતુર હોય છે તેવા મહાનુભાવો અને ફિલ્મ જગત ના સિતારાઓ પણ શ્રી રામ લલ્લા ના દર્શન કરવા અયોધ્યાજી પધાર્યા હતા અને વિશ્વ સમજે આ ઈતિહાસિક મહોત્સવ માં જોયું કે આ બધા મહાનુભાવો પણ એક સામાન્ય વ્યક્તિની જેમ શ્રી રામ લલ્લા ના ભક્ત બની એમની કોઈ ખાશ સિક્યુરિટી વગર આ ઉત્સવ માં સહભાગી બન્યા હતા એ વિશ્વ એ જોયું , આ ચમત્કાર આપ મેળે નથી થયો , આ ચમત્કાર ની પાછડ અસંખ્ય શ્રી રામ ભક્તો ના જીવન ના બલિદાનો છે અસંખ્ય ભક્તો ની ભાવનાત્મક લાગણીઓ છે , અસંખ્ય રામ ભક્તો ની ટેક-માનતાઓ છે અને એથી વિશેષ આ મહા પ્રસંગ ને સફડતા પૂર્વક નું રૂપ આપવા માટે નો ખરો શ્રેય તો ભારત ના કરોડો લોકો ના હૃદય માં રાજ કરતાં રાસત્ર સેવક પ્રધાનમંત્રી શ્રી નરેન્દ્ર ભાઈ મોદી સાહેબ નો છે જે વિશ્વ આખાએ જોયું અને અનુભવ્યું પણ છે અને આજ સનાતન સત્ય છે બાકી શ્રી રામ જન્મ ભૂમિ ના વિવાદ ની ચર્ચા આ લેખ માં કરીજ છે , એટ્લે જાની શકાય છે કે હિન્દુ-સનાતનીઓના ઇષ્ટદેવ ભગવાન શ્રી રામ ને એમના પોતાની જન્મભૂમિ માં ફરી બિરાજતા 500 વર્ષ લાગ્યા . આ પાંચ દાયકાના સમય માં ભારત કે વિશ્વ માં કોઈ એવો નરબંકો કે કોઈ એવા સંત સાધુ જે 5 સ્ટાર આશ્રમો બાંધીને રહે છે તેમાથી પણ કોઇમાં શક્તિ ના જાગી , હા..ભરતા અને વિશ્વ ના ભારતીય મૂળ ના લોકો અને સાધુ સંતો એ ટન-મન-ધન થી પ્રયત્નો ઘણા કર્યા પણ પાર કોઈ ઉતારી ના શક્યા કે શ્રી રામ લલ્લા ને એમના જન્મ સ્થાને ફરી બિરાજમાન કરી શકે , ?

            ભગવાન પણ ભક્તો ની પરીક્ષા લેવામાં કોઈ કસર નથી છોડતો એમ ભગવાન શ્રીરામ એ પણ 5 દાયકા જેટલો સમય એમના ભક્તોની પરીક્ષા  માટે આપ્યો અને આખરે સત્ય ની જીતજ થાઈ છે તેમ 17 સપ્ટેમ્બર 1950 ના દિવસે ભારત માતા સમાન ‘હીરાબા’ ની કૂખે એક બાળક જનમ્યું જેનું નામ ‘નરેન્દ્ર’ રાખવામા આવ્યું અને એજ નરેન્દ્ર ભારત નો માનનીય આદરણીય કરોડો લોકો ના હૃદય માં સ્થાન મેળવનાર પ્રધાનમંત્રી બન્યા અને ભારત વર્ષને એમના ઇષ્ટ દેવ ભગવાન શ્રીરામ ને બાળ સ્વરૂપે એમની જન્મભૂમિ માં શાસ્ત્રોક્ત વિધિવિધાનથી પ્રાણ પૂરી અને 22 જાન્યુઆરી 2024 ના રોજ પ્રાણપ્રતિષ્ઠા કરી શ્રીરામ લલ્લા ને વિશ્વ સમુદાય માટે ભવ્યતિભવ્ય મંદિર માં બિરાજમાન કર્યા અને વિશ્વ સમાજે આ દિવસ ને દિવાળી ના ઉત્સવ થી મનાવ્યો એના આપદે બધા સાક્ષી થયા એ પણ ભાગ્યશાળી છીએ . આભાર…..સિયાવર રામચંદ્ર કી જય 

આપની સેવક-લેખક

    નરેન્દ્ર વાળા 

  [વિક્કી રાણા]

  “સત્ય ની શોધ” 

                                   

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *